![](http://cdn03.pinkoi.com/pinkoi.magz/yfXcpi7t/15335447792304.jpg)
วันแม่ปีนี้จะเปลี่ยนไปและแม่ของคุณจะแปลกใจ เพราะเรามีของขวัญสุดพิเศษที่ทำด้วยฝีมือของเราเอง ที่เชื่อว่าเพิ่มระดับความรักของคุณและแม่ได้อย่างแน่นอน เราจะพาไปชมบรรยากาศ Pinkoi X Janfive watercolor workshop เวิร์คช็อปที่เกี่ยวกับการวาดรูปภาพดอกไม้และระบายสีน้ำ รูปภาพที่คุณวาดยังสามารถนำไปทำเป็นกระเป๋าให้เป็นของขวัญสุดพิเศษสำหรับวันแม่นี้ด้วย เราจัดขึ้นในเดือนแห่งความอบอุ่นของความรักเดือนนี้ ตามไปดูกันว่าการสร้างสรรค์ผลงานจากสีน้ำเป็นครั้งแรกของใครหลายๆคนจะเป็นอย่างไรกันบ้าง อุ้ย! ลืมบอกว่าคราวนี้ Pinkoi ไม่ได้มาคนเดียว เพราะเราเกี่ยวแขนคุณทราย ดีไซเนอร์จากแบรนด์ Janfive Studio มาให้ความรู้ในครั้งนี้ด้วยค่ะ
![](http://cdn03.pinkoi.com/pinkoi.magz/yfXcpi7t/15335447797552.jpg)
![](http://cdn03.pinkoi.com/pinkoi.magz/yfXcpi7t/15335447806880.jpg)
ต้องทำความรู้จักกันก่อนสินะ เพื่อสร้างความคุ้นเคยและทำให้การเรียนในวันนี้ของเราไม่เคอะเขิน เริ่มจากคุณทรายแนะนำความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับสีน้ำและประเภทของลายผ้าต่างๆ ทุกคนตั้งใจฟังกันมากๆ แอบเห็นว่ามีคนจดบันทึกกันลืมด้วยนะ
![](http://cdn03.pinkoi.com/pinkoi.magz/yfXcpi7t/15335447803031.jpg)
![](http://cdn03.pinkoi.com/pinkoi.magz/yfXcpi7t/15335447809899.jpg)
หลังจากรู้จักกันไปแล้ว คุณทรายไม่รอช้าที่จะสอนการวาดรูปดอกไม้เบื้องต้น ต่อจากนั้นก็ถึงเวลาที่ต้องลองออกแบบลวดลายดอกไม้ที่ทุกคนชื่นชอบลงบนกระดาษจริงๆแล้วล่ะ
![](http://cdn03.pinkoi.com/pinkoi.magz/yfXcpi7t/1533544780290.jpg)
![](http://cdn03.pinkoi.com/pinkoi.magz/yfXcpi7t/15335447809863.jpg)
![](http://cdn03.pinkoi.com/pinkoi.magz/yfXcpi7t/15335447801925.jpg)
![](http://cdn03.pinkoi.com/pinkoi.magz/yfXcpi7t/15335447806946.jpg)
เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้วใช่มั้ยล่ะ หลังจากวาดรูปดอกไม้สวยแล้วมาต่อกันด้วยการระบายสีน้ำ ที่ขึ้นชื่อเรื่องความยากไม่เป็นสองรองใคร แต่นักเรียนทุกคนก็สามารถทำผลงานออกมาได้ดีและสวยงามมากๆค่ะ
![](http://cdn03.pinkoi.com/pinkoi.magz/yfXcpi7t/15335447808198.jpg)
![](http://cdn03.pinkoi.com/pinkoi.magz/yfXcpi7t/15335447806590.jpg)
เสร็จแล้วนะ ตั้งใจวาดรูปและระบายสีจนลืมเวลาเลยค่ะ ทุกคนภูมิใจกับภาพวาดดอกไม้ไม่น้อยเลย กว่าจะได้มาไม่ง่ายเหมือนกัน แต่ตั้งใจซะอย่าง อุปสรรคทั้งหลายเราก็สามารถชนะได้หมดค่ะ ได้รูปภาพที่พร้อมจะนำไปทำเป็นกระเป๋าแล้ว บอกเลยว่าตอนนี้อดใจรอแทบไม่ไหว ใจจดใจจ่อรอรับกระเป๋าอยู่ที่บ้านแทบไม่ไหวแล้วล่ะ
ปกติเราจะให้ดอกมะลิแก่คุณแม่เพื่อเป็นการแสดงความรักในวันแม่ของทุกปี ดอกไม้มีสวยงามและมีความหมายที่ดีแตกต่างกันตามขนิดของดอกไม้ แต่สิงหนึ่งที่ไม่แตกต่างกันคือ ความรักและความปรารถนาดีที่คุณมีให้กับคุณแม่ มอบของขวัญให้คุณแม่แล้วอย่าลืมบอกรักและหอมแก้มสักฟอด แสดงความรักของคุณบ่อยๆ หมดเวลาเขินแล้วเริ่มบอกรักแม่ทุกวันกันเถอะน่า